Đổi 100 đôla Mỹ, bị phạt 90 triệu đồng

Mang tờ tiền 100 đôla Mỹ đi đổi ở ở tổ chức không được phép thu đổi ngoại tệ, 1 người đàn ông ở Cần Thơ bị xử phạt số tiền tới 90 triệu đồng... Ngày

Nhờ đâu lãi từ hoạt động dịch vụ 6 tháng 2019 của các ngân hàng tăng, cá biệt đến 202%?
Lãi suất đồng Việt Nam từ nay đến cuối năm có tăng?
Lần thứ 2 NHNN yêu cầu dừng tăng phí rút tiền nội mạng ATM

Mang tờ tiền 100 đôla Mỹ đi đổi ở ở tổ chức không được phép thu đổi ngoại tệ, 1 người đàn ông ở Cần Thơ bị xử phạt số tiền tới 90 triệu đồng…

Ngày 23.10, UBND TP.Cần Thơ cho biết, cơ quan này vừa ra chọn lọc xử phạt vi phạm hành chính đối có anh N.C.R (sinh năm 1980, ngụ phường An Hòa, quận Ninh Kiều, TP Cần Thơ) số tiền 90 triệu đồng về hành vi “Mua phân phối ngoại tệ ở tổ chức không được phép thu đổi ngoại tệ”.

Trước đây, anh R bị lực lượng công dụng bắt quả tang khi ₫ang đổi 100 đôla Mỹ ở 1 cơ sở kinh doanh nữ trang ở phường Cái Khế, quận Ninh Kiều TP Cần Thơ.

Anh R cho biết, số tiền trên anh được người khách hàng tặng. Anh không biết nơi mình đổi tiền không được phép chuyển nhượng ngoại tệ, đồng thời cũng không ngờ mình lại bị xử phạt nặng đến vậy.

Liên quan đến vụ việc, UBND TP. Cần Thơ cũng ra chọn lọc xử phạt cơ sở thu mua 100 đô la Mỹ của anh R có số tiền 180 triệu đồng. Đồng thời, cơ quan công dụng cũng tịch thu tang vật là 100 đôla Mỹ cộng số tiền 2.260.000 đồng (được quy đổi từ 100 USD của anh R).

Trả lời báo chí, anh R cho biết, tờ 100 đôla đây là do 1 người khách hàng tặng, “tôi thấy số tiền nhỏ nên không đến ngân hàng đổi. Nhà nước xử phạt thì tôi đồng ý nhưng số tiền lớn quá. Tôi đi làm thợ điện lương bổng tháng có hơn 3 triệu đồng, không biết lấy đâu ra tiền để đâyng phạt”.

Tại khoản a, điểm 3, Điều 24, Nghị định 96/2014 của Chính phủ Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực tiền tệ và ngân hàng, có quy định: “Phạt tiền từ 80.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng đối có hành vi mua, phân phối ngoại tệ ở tổ chức không được phép thu đổi ngoại tệ;.. “. Ngoài ra, ở khoản b, điểm 5, Điều 24 của Nghị định này cũng nêu rõ: Phạt tiền từ 150.000.000 đồng đến 200.000.000 đồng đối có hành vi thực hiện chuyển nhượng hối đoái không đúng quy định của Ngân hàng Nhà nước

Bạn đang xem chuyên mục tai chinh ngan hang của CTT.EDU.VN

COMMENTS

WORDPRESS: 0
DISQUS: